ਹੀਟਰ ਚਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਜਰੂਰ ਦੇਖਣ

ਤੁਸੀਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ਕਈ ਵਾਰ ਸੁਣਿਆ ਅਤੇ ਪੜ੍ਹਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਰੂਮ ਹੀਟਰ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਰਾਤ ਤੱਕ ਚਾਲੂ ਨਹੀਂ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਕਮੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਸੌਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੀ ਸੱਚਾਈ ਹੈ? ਕੀ ਰਾਤ ਭਰ ਹੀਟਰ ਚਲਾਉਣ ਨਾਲ ਆਕਸੀਜਨ ਸੱਚਮੁੱਚ ਨਸ਼ਟ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ? ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰਪੂਰਵਕ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ।


ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਤਰੱਕੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਹੀਟਰ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਸਾਰੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਹੀਟਰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਕੋਈ ਸਬੂਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਨਾਲ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਕਮੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਫਿਰ ਇਹ ਕਿਉਂ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਹੀਟਰ ਚਲਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ 1-2 ਘੰਟੇ ਹੀ ਚਲਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਨਾ ਕਿ ਪੂਰੀ ਰਾਤ?

ਪਹਿਲਾਂ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਤੇਲ (ਕੈਰੋਸੀਨ) ਨਾਲ ਕੁਝ ਜਲਾ ਕੇ ਕਮਰੇ ਨੂੰ ਗਰਮ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਲੱਕੜ ਜਾਂ ਕੋਲੇ ਦੀ ਅੰਗੀਠੀ ਜਗਾਈ ਜਾਂਦੀ ਸੀ, ਤਾਂ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਕਾਰਬਨ ਮੋਨੋਆਕਸਾਈਡ ਗੈਸ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਅੰਗੀਠੀ ਕਾਰਬਨ ਮੋਨੋਆਕਸਾਈਡ ਗੈਸ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਆਕਸੀਜਨ ਨੂੰ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਕਈ ਵਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸੌਣ ਅਤੇ ਜਾਗ ਨਾ ਸਕਣ ਦੀਆਂ ਖਬਰਾਂ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਹੀਟਰ ਆਮ ਨਹੀਂ ਸਨ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘਰਾਂ ਅਤੇ ਕਮਰਿਆਂ ਨੂੰ ਗਰਮ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

ਰੈਫ੍ਰਿਜਰੇਸ਼ਨ, ਏਅਰ ਕੰਡੀਸ਼ਨਿੰਗ ਅਤੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰੀਕਲ ਬਾਰੇ ਵਿਸਤ੍ਰਿਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਵਾਲੀ ਇੱਕ ਆਸਟਰੇਲੀਆਈ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਮੇਕ-ਓ-ਏਅਰ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਹੀਟਰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਾਰਬਨ ਮੋਨੋਆਕਸਾਈਡ ਗੈਸ ਨਹੀਂ ਛੱਡਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਹੀਟਰ ਦੀ ਸਫਾਈ ਨਾ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਇਸ ਦੇ ਤੱਤਾਂ ‘ਤੇ ਧੂੜ ਜਮ੍ਹਾ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਅਜਿਹਾ ਧੂੜ ਭਰਿਆ ਹੀਟਰ ਚਲਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਜ਼ਹਿਰੀਲੀ ਗੈਸ ਨਿਕਲ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਠੰਡੇ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਇਸਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀਟਰ ਦੀ ਸਰਵਿਸ ਕਰਵਾ ਲਓ।