ਕੈਨੇਡਾ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਆਈ ਵੱਡੀ ਅਪਡੇਟ

ਕੈਨੇਡਾ ਛੱਡਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਾਧਾ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਮੁਤਾਬਕ 2016 ਤੋਂ 2019 ਦਰਮਿਆਨ ਕੈਨੇਡਾ ਛੱਡਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ “ਰਿਕਾਰਡ ਵਾਧਾ” ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਫਾਰ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸਿਟੀਜ਼ਨਸ਼ਿਪ (ICC) ਅਤੇ ਕਾਨਫ਼ਰੰਸ ਬੋਰਡ ਆਫ਼ ਕੈਨੇਡਾ ਦੁਆਰਾ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਅਧਿਐਨ ਵਿਚ ਇਹ ਅੰਕੜੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ।

ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਖੋਜਕਰਤਾ ਨੇ 31 ਅਕਤੂਬਰ ਨੂੰ ਇਕ ਪ੍ਰੈਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਦੌਰਾਨ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 1982 ਵਿਚ ਜਾਂ ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ 0.9 ਫ਼ੀਸਦੀ ਲੋਕ ਹਰ ਸਾਲ ਕੈਨੇਡਾ ਛੱਡ ਗਏ। ਹਾਲਾਂਕਿ, 2019 ਵਿਚ, ਇਹ ਅੰਕੜਾ ਵੱਧ ਕੇ 1.18 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹੋ ਗਿਆ, ਜੋ ਔਸਤ ਨਾਲੋਂ 31 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵੱਧ ਹੈ। 2017 ਵਿਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ, ਪ੍ਰਵਾਸ ਦਰ 2016 ਵਿਚ 0.8 ਫ਼ੀਸਦ ਤੋਂ 43 ਫ਼ੀਸਦ ਵਧ ਕੇ 1.15 ਫ਼ੀਸਦ ਹੋ ਗਈ। 2019 ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 67,000 ਅਤੇ 2017 ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 60,000 ਲੋਕ ਕੈਨੇਡਾ ਛੱਡ ਕੇ ਚਲੇ ਗਏ।

ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਵੱਡੇ ਵਾਧੇ (2016 ਤੋਂ 2019) ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਏ ਸਨ ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਪਤਾ ਹੁੰਦਾ ਸੀ ਕਿ ਮਹਿੰਗਾਈ ਇਕ ਮੁੱਦਾ ਸੀ, ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਕੋਈ ਜਾਣਦਾ ਸੀ ਕਿ ਕਿਫਾਇਤੀ ਇਕ ਮੁੱਦਾ ਸੀ, ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਹਾਊਸਿੰਗ ਨੂੰ ਇਕ ਸੰਕਟ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ,” ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ। “ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਇਹ ਉਦੋਂ ਹੋਇਆ ਜਦੋਂ ਕੈਨੇਡਾ ਸੁੱਤਾ ਪਿਆ ਸੀ।

ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨੇ ਰਵਾਇਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਰਥਿਕਤਾ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਦੇਣ ਵਿਚ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਹੈ। ਪਰ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿਚ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅਤੇ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਕੁਝ ਅਰਥਸ਼ਾਸਤਰੀਆਂ ਨੇ ਫੈਡਰਲ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਅਗਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਨਵੇਂ ਆਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਅਨੁਕੂਲਿਤ ਕਰਨ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਰੱਖਦੀ ਹੈ।