ਮਾਪਿਆਂ ਲਈ ਕਨੈਡਾ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਖਬਰ

ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਨੂੰ ਬੁਲਾਉਣਾ ਹੁਣ ਸੌਖਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ, ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਤੇ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਪਬਲਿਕ ਸੇਫਟੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਅਤੇ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਬਾਰੇ ਮੰਤਰੀ ਪੱਧਰ ਦੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ। 15 ਸਤੰਬਰ, 2023 ਤੋਂ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਣ ਲਈ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਲਈ ਯੋਗ ਹੋਣ ਲਈ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਕੋਲ ਇੱਕ ਸਪਾਂਸਰ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜੋ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਬੱਚਾ ਜਾਂ ਪੋਤਾ-ਪੋਤੀ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਨਾਗਰਿਕ ਹੋਵੇ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੈਨੇਡਾ ਦਾ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਰਜਿਸਟਰਡ ਭਾਰਤੀ ਹੋਵੇ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਪਾਂਸਰ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਦੀ ਇੱਕ ਕਾਪੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ਜਾਂ ਭਾਰਤੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਇੱਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ (ਸਟੇਟਸ ਕਾਰਡ) ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਵਿਜ਼ਟਰ ਵੀਜ਼ਾ ਤੋਂ ਵੱਖਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਨਾਲ ਯੋਗ ਮਾਪੇ ਅਤੇ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਇੱਕ ਵਾਰ ਵਿੱਚ 5 ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਵਿਜ਼ਟਰ ਵੀਜ਼ਾ ਇੱਕ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ 6 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਰਹਿਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਐਕਸਟੈਂਸ਼ਨ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਫੀਸ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਇਹ ਸੋਧ—-ਇੱਕ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਅਰਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਪਾਂਸਰ ਬੱਚਾ ਜਾਂ ਪੋਤਾ-ਪੋਤੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜੋ ਇੱਕ ਰਜਿਸਟਰਡ ਭਾਰਤੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਫਸਰਾਂ ਨੂੰ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਅਰਜ਼ੀ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਆਮ ਵਾਂਗ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਤੋਂ ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਜਾਂ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸ ਦੇ ਵਾਧੂ ਸਬੂਤ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ;

ਭਾਰਤੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪ੍ਰਮਾਣ-ਪੱਤਰ ਹੀ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦਾ ਸਬੂਤ ਹੈ ਕਿ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਭਾਰਤੀ ਐਕਟ ਅਧੀਨ ਰਜਿਸਟਰਡ ਵਿਅਕਤੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਲੋੜਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਫਸਰ ਇੱਕ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ਜਾਰੀ ਕਰੇਗਾ, ਜੋ ਹਰੇਕ ਅਧਿਕਾਰਤ ਐਂਟਰੀ ਲਈ 5 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਠਹਿਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਸਿਰਫ਼ ਜੈਵਿਕ ਜਾਂ ਗੋਦ ਲਏ ਬੱਚੇ ਹੀ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਨੂੰ ਸੁਪਰ ਵੀਜ਼ਾ ‘ਤੇ ਬੁਲਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਦੇ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀ ਜਾਂ ਕਾਮਨ-ਲਾਅ ਪਾਰਟਨਰ ਨੂੰ ਵੀ ਸੱਦਾ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ-ਦਾਦੀ ਨੂੰ ਤਸੱਲੀਬਖਸ਼ ਸਬੂਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨੇ ਪੈਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਕੋਲ ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਕਿਸੇ ਬੀਮਾ ਕੰਪਨੀ ਜਾਂ ਕੈਨੇਡਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਿਸੇ ਬੀਮਾ ਕੰਪਨੀ ਤੋਂ ਵੈਧ ਸਿਹਤ ਬੀਮਾ ਹੈ ਜੋ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ, ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਅਤੇ ਸਿਟੀਜ਼ਨਸ਼ਿਪ ਮੰਤਰੀ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਵਾਨਿਤ ਹੈ।